dịch vụ thành lập doanh nghiệp



Bạn Ngô Thanh Thảo có hỏi: Trước đây tôi sống tại Quảng Nam và được Công an tỉnh Quảng Nam cấp chứng minh nhân dân. Nay tôi kết hôn với người Đà Nẵng và đã nhập khẩu tại Đà Nẵng. Trên giấy chứng nhận kết hôn của tôi có số chứng minh nhân dân do công an Quảng Nam cấp. Tôi đã làm thủ tục cấp lại chứng minh nhân dân tại Đà Nẵng và khi được cấp thì số chứng minh nhân dân của tôi thay đổi so với số cũ. Vậy để thuận tiện cho các giao dịch, tôi có được thay đổi số chứng minh trên giấy chứng nhận kết hôn của tôi không?
 
Bạn xem thêm bài viết:

⇒ Đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam và công dân Thụy Điển
⇒ Thủ tục khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đăng ký kết hôn
 

Bạn có thể tham khảo gợi ý sau:
 
Theo quy định tại Điều 26 Luật hộ tịch thì phạm vi thay đổi hộ tịch bao gồm:  1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự. 2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi. Như vậy, yêu cầu thay đổi số chứng minh nhân dân trên Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn không thuộc phạm vi thay đổi hộ tịch theo quy định của Luật hộ tịch.
Đồng thời, Luật hộ tịch quy định: Cải chính hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân trong trường hợp có sai sót khi đăng ký hộ tịch (khoản 12 Điều 4); Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch (khoản 2 Điều 7 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015). Do đó, việc bạn được cấp lại chứng minh nhân dân dẫn đến số chứng minh nhân dân thay đổi không phải là sai sót khi đăng ký hộ tịch nên không có cơ sở để cải chính.
 
CHúc bạn thành công !

 

Bạn có thắc mắc gì muốn được giải đáp hãy để lại ý kiến ( Họ tên, Số điện thoại hoặc Email, câu hỏi) của mình dưới dưới phần bình luận chúng tôi sẽ giải đáp cho bạn !

Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn